UFAULU DARASA LA SABA KUONGEZEKA SAMBAMBA NA UCHAKACHUAJI, NANI ALAUMIWE?

Hivi karibuni yalitangazwa matokeo ya darasa la saba ambapo inaonekana kuwa kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi waliomaliza elimu ya msingi mwaka huu kimeongezeka kwa asilimia 4.76 ikilinganishwa na mwaka jana ambapo ongezeko hilo limekwenda sambamba na ongezeko la asilimia 1.0 ya udanganyifu na hivyo wizara kuwafutia matokeo wanafunzi 9,736

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Philipo Mulugo alisema wanafunzi 567,567 kati ya 983,545 waliofanya mtihani wamefaulu ambayo ni sawa na asilimia 58.28, ambapo mwaka jana, wanafunzi waliofaulu walikuwa asilimia 53.52.

“Pamoja na takwimu kuonesha kiwango cha ufaulu kinaongezeka, inasikitisha kuona kiwango cha udanganyifu mwaka huu kimeongezeka ikilinganishwa na mwaka jana na tayari changamoto hii imeanza kufanyiwa kazi, ili kuwabaini wadanganyifu waliopita kwa njia mbalimbali, Serikali imeamua kuwa wale watakaojiunga na elimu ya sekondari mwakani, watafanya mtihani wa majaribio kupima stadi za kusoma, kuandika na kuhesabu kabla ya kuanza masomo rasmi.” alisema Bw. Mulugo.

Hapo ndipo tunashindwa kukubaliana na maamuzi hayo ya serikali. Kwanza tunavyo fahamu sisi na bila shaka hata enzi za Mheshimiwa huyo hatua ya kujua kusoma, kuandika na kuhesabu ni ya darasa la pili, hivyo mwanafunzi dhabiti anayepaswa kuitwa mawanafunzi akifika darasa la pili anapaswa kujua kusoma na kuandika.

Kama mwanafunzi huyo hajuhi kusoma wala kuandika angefaulu vipi mtiani wa darasa la nne? Au udanganyifu umeanzia huko? Kama Bw. Mulugo ameweza kubaini kuwa kulikuwa na udanganyifu wa aina nne na uchunguzi wake kuweza kuwausisha hadi wataalamu wa miandiko anashindwa nini kutunga mtihani mwingine wenye vigezo vinavyo kubalika hili kuwabaini wanafunzi waliodanganya? Je katika mika 50 hii ndiyo Tanzania tunayoitaka? Isiyokuwa na uwajibishwaji, kwa kupeleka mambo kiolela olela tu.

Suala la gharama siyo tija, na wala haliingi akilini kabisa. Nakumbuka nilipokuwa nataka kuingia darasa la kwanza nilijaribiwa kwa kusoma kuhesabu na kuandika. Je inamaana kwa sasa hicho ndicho kipimo cha kujiunga na sekondari? Tunategemea wanafunzi kama hao waje wawe wataalamu kweli? Hivi tunaipeleka wapi nchi yetu?

Kutokana na Taarifa ya wizara husika Manyara imeongoza kwa uchakachuzi, ambapo wanafunzi 1,573 walihusika, ikifuatiwa na Arusha 1,012. Hii inaonyesha kuwa wizara inajua shule, wasimamizi na waalimu waliohusika kwenye udanganyifu huu. Lakini tofauti na wanafunzi kupewa adhabu hiyo hatujasikia shule, walimu au wasimamizi walio chukuliwa hatua? hii inamaanisha nini?

Wanafunzi wa shule za msingi ni wadogo sana kuweza kutengeneza mbinu na kufaulu katika udanganyifu kama huu bila msahada. Watoto wa umri huo awana uwezo wa kununua au kulipia udanganyifu kama huo. Lazima walipata msaada mkubwa kutoka kwa wazazi na waalimu husika.

Na hata kama mitiani hiyo ikirudiwa huko sekondari, je tuna uhakika gani kuwa mkono mrefu wa hao wachakachuaji hautatumika tena huko? Kama mitiani waliofanikiwa kuichakachua ilikuwa ikilindwa na vyombo husika vya usalama na bado hilo likafanyika je tuna uhakika gani hilo halitatokea tena uko sekondari?

Kwa kawaida mtihani mpaka ufike kwenye chumba cha mtihani kuna hatua mbalimbali unapitia ukiwa chini ya ulinzi mkali wa vyombo vya usalama. Tunaambiwa kuna maeneo mengine mitihani ilipelekwa kwa baiskeli huko Vijijini hivyo ni wazi kwamba mazingira yalikuwa yameandaliwa kwa makusudi ili mtihani uvuje.

Kwanini Wizara isifanye uchunguzi wa kina kujua nani mhusika wa uvujaji wa mtihani ili kama anayo kesi ya kujibu  ajibu? Bila kujali matatizo ya walimu na mfumo mzima wenye matatizo kinachotuuma sisi ni mzigo mzima kubebeshwa wanafunzi ambao ni wadogo na ambao wanachwa bila kujua hatima yao kimaisha majumbani mwao.

Naungana na wadau wa Elimu wanaosema kuwa watu wa kulaumiwa sio wanafunzi ila ni wasimamizi wa wanafunzi hao. Wadau hao kwa pamoja walilalamikia mfumo wa elimu nchini kuwa umejaa utabaka na kuwa haufai kwa sababu umetawaliwa na kasoro nyingi ikiwemo rushwa, mfumo mbovu wa ufundishaji na usimamizi wa mitihani usiokuwa thabiti.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Profesa Bashiru Ally alinukuliwa akisema “Matokeo haya yanaonyesha picha kamili ya jamii tuliyopo sasa na hii inaonyesha ni kutokana na mfumo uliopo sasa kwa kuwa na elimu iliyojaa utabaka kwa walio nacho na wasio nacho,”.

Mfumo wa sasa unasababisha utitiri wa shule za binanfsi na ambazo wamiliki wake wanachojali ni maslahi yao kwa kutafuta mbinu ambazo si halali, kwani hakuna mmiliki wa shule anayependa kuona shule yake inafanya vibaya na hapo ndipo mbinu mbadala hutafutwa kwa ajili ya kufaulisha wanafunzi hao ili shule yake izidi kupata jina na kufanikiwa kibiashara.

Serikali inapaswa kufanya uchunguzi kutafuta ni akina nani wanamiliki shule hizo zilizoshiriki katika uchakachuaji kisha hatua stahiki kuchukuliwa pasipo kujali zinamilikiwa na nani.

Maoni kama hayo yalitolewa pia na Mhadhiri mingine  wa Chuo, Dk Tillya Mkumbo ambaye alisema wa kuadhibiwa sio wanafunzi bali ni waliowapatia majibu au kuwasaidia wanafunzi hao katika mitihani ambao wanafahamika.

Tungeomba busara itumike badala ya kuwaadhibu  watoto hao ambao ushahidi unaonyesha wazi kuwa walirubuniwa kwa kuwapa nafasi ya kurudia tena mitiani yao. Tena wasisubiri mpaka mwakani jambo hilo lifanyike haraka hili wajiunge na wenzao.

Na hata baba Askofu mkuu wa Kanisa katoliki jimbo kuu la Dar es Salaam, Mwadhama Polycarp Kadnali Pengo alipokuwa anatoa salama za krismas alilizugumzia suala hili kwa kusema kuwa suala la elimu linaonyesha hali ya kutoridhisha kwa taifa. Pengo alisema tatizo la elimu liko katika pande zote na kusisitiza zinahitajika nguvu za pamoja katika kushughulikia suala hilo.

Inatupasa hata sisi kukumbuka kuwa sio sawa kuchukulia elimu tuliyopata kama mali yetu au juhudi zetu binafsi, kwasababu kama ilivyo demokrasia na uhuru, upatikanaji wake umehusisha watu wengi na ni vigumu kujuwa walijitoa  kiasi gani kufanikisha upatikanaji wa hayo tuliyo nayo leo, hivyo hivyo serikali yetu tunaiomba ijitoe ili kuwafanikishia hao watoto wa wakulima na wafanyakazi waweza kupata elimu.

Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere aliwahi pia kuzungumzia suala la Elimu, na kusema kuwa mtu anayeipata aitumie kama nyenzo ya ukombozi wake mwenyewe na jamii yake, na si ili kujisifu kuwa amesoma, huku elimu hiyo haimsaidii chochote yeye mwenyewe wala jamii yake. Hivyo tunashauri serikali iangalie kwa makini uchakachuaji huu ulipoanzia na kuchukua hatua, pamoja na wasomi nchini kuitumia elimu kwa manufaa na si kujisifu.

 

Advertisements

23 thoughts on “UFAULU DARASA LA SABA KUONGEZEKA SAMBAMBA NA UCHAKACHUAJI, NANI ALAUMIWE?

  1. Heya exceptional website! Does running a blog such as this take a massive
    amount work? I’ve no knowledge of coding but I was hoping to start my own blog soon. Anyway, if you have any ideas or tips for new blog owners please share. I know this is off subject however I simply had to ask. Thanks a lot!

  2. Generally I do not learn post on blogs, however I would
    like to say that this write-up very pressured me to take a
    look at and do it! Your writing taste has been surprised me.

    Thank you, very nice post.

  3. Generally I don’t read post on blogs, but I would like to say that this write-up very compelled me to try and do so! Your writing style has been surprised me. Thank you, quite great post.

  4. Hey I know this is off topic but I was wondering if you knew of any
    widgets I could add to my blog that automatically tweet my newest twitter
    updates. I’ve been looking for a plug-in like this for quite some time and was hoping maybe you would have some experience with something like this. Please let me know if you run into anything. I truly enjoy reading your blog and I look forward to your new updates.

  5. What’s Happening i’m new to this, I stumbled upon this I’ve discovered It positively useful and it has aided me out loads. I hope to give a contribution & assist other users like its helped me. Great job.

  6. This is certainly the second article, of your blog I actually read.
    However , I personally enjoy this specific one, “UFAULU DARASA LA SABA KUONGEZEKA SAMBAMBA NA UCHAKACHUAJI, NANI ALAUMIWE?
    | MEDIA 2 SOLUTION” the very best. Thanks ,Scott

  7. Howdy very nice web site!! Man .. Excellent .. Superb .
    . I’ll bookmark your web site and take the feeds also? I’m glad to search out numerous helpful info right here
    in the put up, we want develop more strategies on this regard, thank you for
    sharing. . . . . .

  8. Credit Rating Card Processing Prime For Smallish
    Home Business Entrepreneurs
    The prime component of Elva consolidation is that alternatively
    of making nearly all payments that mostly do not even encompass the fascination that is owed on
    your credit history card accounts you will pay out just 1 payment with a cheaper desire price
    that will be definitely reducing down the full sum you owe nearly every thirty day period.

    This lets you to see the light-weight at the finish of the tunnel when it
    will come to being debt cost-free, and you will find out that you are ready
    to shell out your debts off very much speedier and at a
    less costly cost.
    Assume about it, credit cards will make it truly tough to avoid unwanted buys.

    You will be having to pay up to twenty% value of curiosity rates if you is unable to pay for the obtain you constructed within just the grace period of time. If you overlook 1 payment deadline, you get billed late service fees and other penalties.
    You can definitely gain from possessing a backup card but when faced with a relatively tempting sale, most shoppers throw caution out the window and conclusion up maxing out all their cards. If you are not able to regulate your expending habits, it will not bode effectively for the foreseeable future of your finance health and fitness.
    Main credit score card organizations, and most banking companies, glimpse at your credit rating report and credit history record in making a resolution to give you a new credit card. They are shopping to prolong credit rating to these prospects who have a historical past of repaying the moolah they owe. That may make sense, but why will never they give me a prospect?
    An additional everyday signal of a fraudulent debt negotiation company would be a person that states they can warranty no undesirable report will be positioned on your credit ranking. When you settle a part of a financial debt or search to have minimum amount every month payments or fascination charges lowered, your credit rating rating will be impacted as a consequence. Do not enable people notify you or else. Those people that do are foremost you astray.
    If you choose for a pay as you go credit rating card, you’re not working on something to develop your credit score score. This is due to the fact that pay as you go credit history cards frequently are not reported to the credit history bureaus. On the other hand, when you are issued a secured Visa credit rating card, your account activity is noted to the credit history bureaus, improving your credit score.
    If the courtroom summons despatched to the purchaser by the credit rating card organization is not answered then the shopper quickly loses. Regardless of what financial debt is thanks to the credit rating card small business will have to be paid out as the purchaser defaulted on the court summons and in essence admitted that they had been erroneous. The court sees not answering a court docket summons the similar way as if someone stood up in court docket and pleaded guilty. In addition to simply responding to the court summons it is important that the court summons is accurate.
    Modern incidents of gigantic organized ATM fraud in Indonesia as properly as new greatest EFTPOS fraud in Australia in early 2010, regardless of the ongoing investigation by the authorities of the two international locations, could quite possibly suggest the possibility that fraudsters are currently looking for for other vulnerable aspects. This is as a result of as of 1 January 2010, as regulated by the Indonesian central lender, all Indonesian credit score playing cards ended up now equipped with the chip engineering that will make counterfeit card fraud a whole lot way more frustrating to be perpetrated.

  9. I’m more than happy to find this website. I wanted to thank you for your time for this particularly fantastic read!! I definitely loved every part of it and I have you bookmarked to see new stuff on your website.

  10. I know this website offers quality depending posts and other data, is there any other website which
    presents these kinds of information in quality?

  11. Hi there i am kavin, its my first occasion to commenting anyplace, when i read this paragraph i thought i could also create comment
    due to this good piece of writing.

  12. Dealerships for used cars in Calgary will probably have a range of possibilities for financing a purchase.

    There are now plenty of companies that deal
    used cars online. The job of door-to-door
    salespersons making unsolicited visits to houses to peddle their wares is even worse, for they take such abuses
    to their faces, unlike telemarketers who have the shield of the telephone.

  13. Hi, Neat post. There’s a problem with your site in internet explorer, might check this? IE nonetheless is the marketplace chief and a huge section of other people will omit your excellent writing due to this problem.

  14. It is not my first time to visit this website, i am visiting this web site dailly and obtain fastidious
    facts from here all the time.

  15. Hey there, You have done an incredible job.
    I’ll certainly digg it and personally recommend to my friends.
    I am sure they will be benefited from this site.

  16. Hmm it seems like your blog ate my first comment (it was extremely long) so
    I guess I’ll just sum it up what I wrote and say, I’m thoroughly enjoying your blog.
    I as well am an aspiring blog writer but I’m still new to the whole thing.
    Do you have any points for novice blog writers?
    I’d definitely appreciate it.

  17. In fact when someone doesn’t be aware of after that its up to other viewers that they will help, so here it occurs.

    My site regarding modern technology: 5.1 surround system (excel-college.com)

Comments are closed.